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Na SUPERIUS ERNEST

KURUGENZI Mkuu wa-
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA), Habibu Suluo,

amesema uongozi wa Serikali
%a Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais
k. Samia Suluhu Hassan, umefanya
mageuzi makubwa ya huduma za usafiri
na usafirishaji kuchochea ukuaji uchumi.
Pia, amempongeza Rais Dk. Samia
kudumisha amani kwa uhodari mkubwa
licha ya changamoto zilizojitokeza, huku
akiishukuru Wizara ya Uchukuzi kwa kazi
kubwa ya kuimarisha usafirishaji.

UHUSIANO

Mkurugenzi Mkuu, Suluo aliyasema
hayo juzi, Kibaha mkoani ~ Pwani,
alipozungumza na waandishi wa habari
kuhusu  mafanikio  yaliyofikiwa  katika

sekta ya usafirishaji.
Tunaishukuru Serikali ya Rais Dk.
n ni sikivy, inahitaji kdelewana na
zana, imefanikisha maendeleo

LATRA yaanika mafani
Makubwa sekta usafir

makubwa katika sekta ya usafiri na

usafirishaji,” alisema.

Suluo alisema katika kipindi cha
Rais Dk. Samia, wamedumisha utendaji
mzuri, makini bila kuwepo migogoro
katika mamlaka kwa kuwasimamia watoa
huduma au wamiliki wa usafirishaji.

Mkurugenzi Suluo alisema ~ katika
kipindi hicho, wamekuwa na ushirikiano
mzuri na wadau wa usafirishaji, kukaa
vikao mbalimbali na kuamua pamoja, hali
iliyosababisha kuepusha migogore na
kuwepo maelewano.

MIUNDOMBINU

Pia, alisema miundombinu ya
barabara imeimarishwa kwa kiasi
kikubwa, kwa kujengwa kwa kiwango cha
lami hali iIiyoEunguza ajali.

Alieleza kuwa, sekta ya usafirishaji
ni muhimu kwani inatumiwa na kila
mwananchi, kufika katika majukumu
yake kwa wepesi na wakati.

‘Tutaendelea kulinda kazi kubwa
inayofanywa na Rais Dk. Samia, katika
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kuimarisha usafirishaji nchini hususan
ule wa barabara, kuhakikisha wananchi
wanapata huduma bora na kwa wakati,”
alisema.

Alisema wanatamani, kuona
wawekezaji katika sekta ya usafirishaji,
wakiwa na magari mazuri ya usafirishaji
Quku wakipata faida katika uwekezaji

uo.

Katika kuimarisha udhibiti, alisema
wanashirikiana vyema na trafiki, kufanya
udhibiti kwani maboresho yanaendelea
kufanyika kuhakikisha majukumu
hayo yanafanyiwa kazi kwa weledi-bila
kuingiliana katika majukumu.

Wakati huo huo, Mkurugenzi Suluo,
aliwapongeza waandishi wa habari, kwa
kazi kubwa wanayoifanya ya kuhabarisha
jamii huku akiwataka kuwa wastahimilivu.

Awamu ya Sita ga Rais Dk. Samia,
inafanya jitihada kubwa za kuendeleza

sekta mbalimbali, ikiwemo ya habari kwa
kuboresha mazingira yao ya kufanya kazi.

Mbeto airarua
Chadema

Na MWANDISHI WETU, Zanzibar

KATIBU wa Kamati Maalumu  ya
Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya Chama
Cha Mapinduzi Zanzibar, Idara ya Itikadi,
Uenezi na Mafunzo, Khamis Mbeto,
amesema safu ya viongozi wapya ya
Chadema imejaa wanaharakati.

Amesema kitendo cha Chadema
kuandika barua kwenda Umoja wa Afrika
(AU), kupinga uteuzi wa Rais Mstaafu Dk.
Jakaya Kikwete, kuwa Mjumbe Maalumu
wa umoja huo katika Pembe ya Afrika,
kimetia aibu chama hicho na kuonyesha
utovu wa adabu.

Mbeto alitoa kauli hiyo kutokana na
tabia na mwenendo mbaya wa Chadema,
huku akisisitiza viongozi wake hawana
shukraniwala kumbukumbu.

REKODI ZA JK
Alifafanua, kama kuna Rais aliyekuwa
madarakani  akabeba dhima ya

kuheshimu utawala bora, demokrasia
na haki za binadamu, Rais Mstaafu Dk.
Kikwete anaongoza.

Kwa mujibu wa Mbeto, wakati Dk.
Kikwete aléwammadaralcani kulikinwa na
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Dar es Salaam. Sakata
la kupanda kwa bei ya mafu-
ta linazidi kuchukua sura
mpya, baada ya Umoja wa
Wasafirishaji Tanzania (TAT)
kuitahadharisha  Serikali
kuchukua hatua za haraka
kupunguza ushuru na tozo,
la sivyo uchumi wa nchi uta-
tikisika.

Wasafirishaji hao wa
barabara, maji na reli walise-
ma hali hii inayoendelea zis-
ipochukuliwa hatua za haraka
mapato ya Serikali yatapun-
gua, matumizi ya Reli ya Kisa-
sa (SGR) na bandari yatayum-
ba kwani mataifa mbalimbali
yanayozitumia yatatafuta
maeneo mengine ili kuhimili
gharama za mafuta.

Umoja huo wa wasafirish-
aji umetoa kilio hicho kwa
Serikali ikiwa ni siku ya nne
tangu Mamlaka ya Udhibiti
wa Nishati na Maji (Ewura)
ilipotangaza Aprili 1, 2026
ongezeko hilo la bei za mafu-
ta, linaloelezwa kuchochewa
na mgogoro wa kimataifa
t unaoendelea kati ya Marekani

Asilimia20

Ni kiwango cha mafuta yote
yanayosafirishwa duniani, ambapo
hupitia katika mlango wa Hormuz
ambao umefungwa kutokana na vita

Inayoendelea ya Marekani na Israel
dhidi ya Iran.

na Israel dhidi ya Iran ulioan-
za Februari 28, 2026.

Mgogoro huo umeathiri
uzalishaji na usafirishaji wa
mafuta ghafi duniani, hasa
baada ya kufungwa kwa Mlan-
go  wa | -
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hupitisha k..

takriban
asilimia
20 vyal
mafuta [ .
yote yan- =~
ayosafir-
ishwa dun- |1 §TEPPING T0 SERUE

s SHOPS

Vilevile, .

>

i
liwa kwa | )

visima {BeaAR SERVICE |
(PETROL R
DIESEL 5

: i;;ERGSEN

vya mafuta, maghala ya kuhi-
fadhi mafuta na viwanda vya
kuyasafisha kumeigusa moja
kwa moja Tanzania, ambayo
inaagiza mafuta kwa kiasi
kikubwa, jambo linalotajwa
kuongeza gharama za usa-
firishaji kutokana na kuko-
sekana kwa meli za kuyasa-
firisha. Hali hiyo imesababi-
sha ongezeko kubwa ambalo
halijashuhudiwa kwa zaidi
ya miaka 20, na kuilazimisha
Serikali kukaza mikakati ya
kupunguza athari hizo, kama
alivyoeleza Waziri Mkuu, Dk
Mwigulu Nchemba, bungeni
Jijini Dodoma.

Aprili Mosi, 2026, akiwas-
ilisha makadirio ya bajeti ya
ofisi yake kwa mwaka 2026/27

va Sh12.5 trilioni, Dk Mwigulu
alisema:
Alisema, “Tumeona bei

zimeshaanza kupanda, tut-
akaa ndani ya Serikali kuhaki-
kisha tunakabiliana nalo
vipi suala hili ili wananchi
waendelee kupata mafutakwa
bei nzuri na kudhibiti kupan-
da kwa gharama za maisha.”

Hata hivyo, Dk Mwigulu
alisema licha ya changamo-
to zinazoendelea Mashari-
ki ya Kati, amewahakikishia
Watanzania Serikali itaende-
lea kusimamia upatikanaji wa
petrolinadizeliili kuhakikisha
zinaendelea kuwa himilivu.

Licha ya maelezo hayo ya
Serikali, wadau mbalimbali
wameendelea kupaza sauti
wakiomba nafuu ya kupun-
guzwa kwa ushuru na/au tozo
za bidhaa hizo ili kupunguza
maumivu kwa wananchi.

Baadhi ya shughuli zime-
anza kuathirika kwa ongeze-
ko hilo la mafuta la zaidi ya
Sh900 kwa lita, ikiwemo nauli
za usafiri kama daladala, baja-
ji na bodaboda, huku wale
wa mabasi ya mikoani nao
wakilalama gharama kubwa
za uendeshaji.

Tayari Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Udhibiti
wa Usafiri Ardhini (Latra),
| Habibu Suluo, ametangaza
kuitisha kikao cha wadau
wa usafirishaji Aprili 8,
2026 jijini Dar es Salaam,
ambacho kitajadili suala
hilo na kutoa namuzi.

llichosema TAT
Katikati ya mijadala

Kupanda
kwa belya
mafuta,
ukiacha
athariza
kupungua
kwa mapato,
piani

tishio kwa
uwekezaji
wa bandari
kwani
linahatarisha
ufanisi wa
bandari
zaDares
Salaam,
Tangana
Mtwara,
Gharama
kubwa za
usafirishaji
wa nchi kavu
zitawafanya
majirani
Zambia, DRC,
Rwanda

na Malawi
kutafuta
korido
mbadala
kama Beira
(Msumbiji)
au Walvis
Bay
(Namibia)”
Barua
iliyosaniwa na
Rals wa TAT,
Omar Kiponza

hiyo, Umoja wa Wasafirishaji
Tanzania (TAT) umeiandikia
barua Ewura wakionyesha
mzigo wanaoupata na kuom-
ba hatua za haraka zichuku-
liwe kama mataifa ya Namib-
ja, Zambia na Afrika Kusini
kupunguza ushuru na tozo.

Katika barua hiyo kwenda
Ewura yenye kurasa tatu ya
Aprili 2, 2026, iliyosainiwa na
Rais wa TAT, Omar Kiponza,
inaeleza bei ya juu ya mafu-
ta itasababisha uharibifu wa
mahitaji ambapo idadi ya
magari barabarani inapun-
gua, hivyo kupunguza jumla
ya kodi inayokusanywa kuto-
kana na mauzo ya mafuta,

Alisema mafuta yanachan-
gia takribani asilimia 40 hadi
55 ya gharama za uendesha-
ji kwa wanachama wao wa
barabara na majini, hivyo
ongezeko hilo litafanya mika-
taba ya muda mrefu ya usa-
firishaji kutokuwa na tija kiu-
chumi.

Kwamujibuwa sektayausa-
firishaji, amedai ni mchangiaji
wa pili kwa ukubwa wa fed-
ha za kigeni baada ya utalii,
ambapo kwa mwaka 2025 ili-
changia zaidi ya dola bilioni
2.7 sawa na Sh2.75 trilioni.

“Kupanda kwa bei ya mafu-
ta, ukiacha athari za kupun-
gua kwa mapato, pia ni tishio
kwa uwekezaji wa bandari
kwani linahatarisha ufanisi
wa bandari za Dar es Salaam,
Tanga na Mtwara.

Gharama kubwa za usafir-
ishaji wa nchi kavu zitawa-
fanya majirani Zambia, DRC,
Rwanda na Malawi kutafuta
korido mbadala kama Beira
(Msumbiji) au Walvis Bay

(Namibia),” amesema Kipon-

za,’

Kwa upande wa usafiri wa
reli ya kisasa (SGR) iliyoanza
huduma ya makontena Feb-
ruari 2026, alisema iko hata-
rini kukwama kwa sababu
usafirishaji wa kilo-

T

Bei ya mafuta kutikisa uchumi

meta ya mwisho unategemea
malori yanayotumia mafuta
ya bei ghali.

“Kwa namna hii, bila hatua
za haraka, miundombinu yetu
ya kisasa ya bandari na reli
inaweza kubaki bila kutumika
kwa sababu gharama ya kutoa
mizigo bandarini kuelekea
mipakani itakuwa kubwa
mno.

Hivyo, tunasubiri hatua za
haraka ili kulinda uchumi wa
kila siku wa Watanzania na
kuokoa sekta ya usafirishaji,”
alisema Kiponza.

Jana, Mwananchi lilimtafu-
ta Msemaji Mkuu wa Serikali,
Gerson Msigwa, kuhusu barua
hiyo ya TAT na hatua ambazo
Serikali inazichukua, alisema:
“Serikali inafanyia kazi jambo
hili kwa umuhimu mkubwa.”

“Wataalamu wanachakata
namna bora ya kufanya na
wakati wowote Serikali ita-
toa mwelekeo tutakaochukua.
Tunawaomba wananchi
wavumilie, muda mfupi ujao
watajulishwa,” alisema Msig-
waambaye pia ni Katibu Mkuu
wa Wizara ya Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo,

Mwananchi limemtafuta
Msigwa kwani Aprili 2, 2026,
Rais Samia alitangaza kuten-
gua uteuzi wa Mkurugenzi
Mkuu wa Ewura, Dk James
Mwainyekule na kueleza ata-
pangiwa kazi nyingine. Taari-
fa ya utenguzi haikueleza nani
atakaimu au atashika nafasi
yake.

Shakua, abiria

Mwenyekiti wa Chama
cha Kutetea Abiria (Shakua),
Hashim Omar alisema kihali-
sia mafuta yakipanda, hali ya
uchumi pia hupanda.

Hata hivyo, Latra ikikata-
za wamiliki wa daladala

kupandisha nauli, huko mta-
ani tayari limeanza kufanyika,
na mam-

Malorl yaklwa yameegeshwa katika
kituo cha mafuta cha Camel, jijini
Dar es Salaam, pembeni kukiwa na
bango la bel ya mafuta liklonyesha
kupanda kwa gharama ya mafuta.
Plcha na Michael Matemanga

laka imeitakiwa kwenda mta-
ani kuchukua hatua ili iwe
fundisho kwa wengine.

Kuhusu bajaji na bodaboda
kupandisha bei zaidi ya mara
mbili, Omar amesema asinge-
penda kuzungumzia, kwa
kuwa usafiri huo upo kwa aji-
li ya kukodiwa na siyo kama
daladala; hivyo ni uamuzi wa
abiria kupanda au kuacha.

Mmoja wa abiria aliye)i-
tambulisha kwa jina la Husna
alisema usafiri wa bodaboda
na bajaji umekuwa mkom-
bozi kwa wananchi wengi,
ukirahisisha usafiri kutoka
eneo moja kwenda jingine na
kuondoa usumbufu wa kukaa
muda mrefu barabarani.

Mkazi wa Mbezi jijini Dar
es Salaam, Abdallah Juma
alisema gharama za bajaji
kutoka Mbezi hadi Mwenge
zimepanda; ambapo awali ili-
kuwa Sh2,000, sasa imefikia
kati ya Sh2,500 hadi Sh3,000
kwa kila mmoja.

Mwananchi  mwingine,
Sakina Hegga alisema awa-
li alikuwa akipanda baja-
ji_kutoka Kinyerezi hadi
Mbezi kwa Sh1,000, sasa
imefikia Sh1,500, na kutoka
Malamba hadi Mbezi ilikuwa
Sh500, sasa imefikia Sh1,000.
Kuongezeka kwa nauli hizi
huongeza muda wa safari
asubuhi au jioni.

Mwenyekiti wa Wafanya-
biashara wa Nyama Machin-
jio ya Vingunguti, Joel
Meshack alisema ongezeko la
bei ya mafuta limewaathiri
kwani gharama za usafirishaji
wa mifugo na nyama zime-
ongezeka pia.

Meshack alitolea mfano
gari walilokuwa wakikodi
kusafirisha mifugo kutoka
Dodoma kuja Dar es Salaam,
walilipa Shl milioni, sasa
gharama imeongezeka hadi
kufikia Sh1.3 hadi 1.5 milioni.

“Kama hali itaendelea
kuwa hivi, pengine beiya nya-
ma inaweza kuongezeka; kwa
sasa inauzwa kati ya Sh11,000
hadi 12,000 kwa kilo,” alise-
ma Meshack.

(&) CamScanner


https://v3.camscanner.com/user/download

